ศาสตราจารย์ ดร.วงศา เล้าหศิริวงศ์ คณบดีคณะสาธารณสุขศาสตร์ พร้อมด้วยผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิจัย บริการวิชาการ นวัตกรรม และการต่างประเทศ และประธานหลักสูตรสาธารณสุขศาสตรมหาบัณฑิต เดินทางเยือนประเทศญี่ปุ่น เพื่อสร้างเครือข่ายความร่วมมือทางวิชาการกับหน่วยงานทั้งภาครัฐและ ระหว่างวันที่ 9-16 มีนาคม 2567 ทั้งนี้ ได้เดินทางไปยังมหาวิทยาลัยคุมาโมโตะ รวมถึงเข้าศึกษาดูงานด้านการดูแลผู้สูงอายุทั้งในโรงพยาบาลรัฐและเอกชน หลังจากนั้นได้เดินทางไปเยือน National Institute of Health and Nutrition ณ เมืองโอซากะ เพื่อหารือความร่วมมือทางวิชาการและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้านการดูแลผู้สูงอายุด้วย
ข่าวโดย : ผุสดี ไกยวงษ์
รายงานข่าวโดย : ศรศักดิ์ อุระ
เมื่อวันที่ 18-22 มีนาคม 2567 Prof. Guo Rui คณบดี และผู้บริหาร School of Public Health and Management Youjiang Medical University for Nationalities ประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน เยือนคณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เพื่อหารือความร่วมมือด้านการวิจัย และได้เข้าพบผู้บริหาร คณาจารย์ คณะสาธารณสุขศาสตร์ และผู้บริหารมหาวิทยาลัยขอนแก่น รวมถึงได้พบปะกับคณาจารย์จาก School of Public Health and Management, YMUN ที่มาเรียนต่อในระดับปริญญาเอก ที่คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่นด้วย พร้อมทั้งได้เข้าศึกษาดูงานที่ ศูนย์สุขภาพชุมชนหนองกุง และศูนย์ศึกษาและพัฒนาการแพทย์แผนไทย เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้านการให้บริการสุขภาพในชุมชน
ข่าวโดย : ผุสดี ไกยวงษ์
รายงานข่าวโดย : ศรศักดิ์ อุระ