เมื่อวันที่ 23-26 มิถุนายน 2567 Prof. Florian J. Schweigert ผู้บริหาร Potsdam University ประเทศเยอรมัน เดินทางมาเยือนคณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เพื่อหารือความร่วมมือด้านการวิจัย และวิชาการ การพัฒนาชุดตรวจซิงค์ในอาหาร และมีแผนการสนับสนุน Innovation Hub ของมหาวิทยาลัยขอนแก่น โดยของบประมาณสนับสนุนจาก The Gates Foundation เพื่อจัดตั้ง Nutrition Innovation Center ทั้งนี้ Prof. Florian J. Schweigert ยังได้ลงพื้นที่ชมวิสาหกิจชุมชน การเลี้ยงจิ้งหรีด ที่อำเภอน้ำพอง และการซื้อขายแมลงในตลาดสดของเมืองขอนแก่นอีกด้วย
ภาพ : เอกฤทธิ์ ปทุมพร
ข่าวโดย : เอกฤทธิ์ ปทุมพร
ศาสตราจารย์ ดร.วงศา เล้าหศิริวงศ์ คณบดีคณะสาธารณสุขศาสตร์ พร้อมด้วยผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิจัย บริการวิชาการ นวัตกรรม และการต่างประเทศ และประธานหลักสูตรสาธารณสุขศาสตรมหาบัณฑิต เดินทางเยือนประเทศญี่ปุ่น เพื่อสร้างเครือข่ายความร่วมมือทางวิชาการกับหน่วยงานทั้งภาครัฐและ ระหว่างวันที่ 9-16 มีนาคม 2567 ทั้งนี้ ได้เดินทางไปยังมหาวิทยาลัยคุมาโมโตะ รวมถึงเข้าศึกษาดูงานด้านการดูแลผู้สูงอายุทั้งในโรงพยาบาลรัฐและเอกชน หลังจากนั้นได้เดินทางไปเยือน National Institute of Health and Nutrition ณ เมืองโอซากะ เพื่อหารือความร่วมมือทางวิชาการและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้านการดูแลผู้สูงอายุด้วย
ข่าวโดย : ผุสดี ไกยวงษ์
รายงานข่าวโดย : ศรศักดิ์ อุระ
![]() |